Diễn đàn sinh học lớp 09SH
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Diễn đàn sinh học lớp 09SH

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
_zjtxu_ (575)
meovanlameo (442)
0915067 (213)
Martinet (188)
nghiphamtrieu (168)
annguyen.bc (163)
tuila...tui (145)
tinger1724 (134)
megatron (122)
hienkhoa (112)

Share|

quà tết cho con trai nè :D

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
quà tết cho con trai nè :D I_icon_minitimeMon Jan 31, 2011 10:36 am
Cám_1811
Lớp 2
Cám_1811

Cầm tinh : Goat
Sinh nhật : 18/11/1991
Sinh nhật : 18/11/1991

Bài gửiTiêu đề: quà tết cho con trai nè :D

TRƯỜNG ĐẠI HỌC KHOA HỌC TỰ NHIÊN

KHOA SINH HỌC

BỘ MÔN: TIẾN HÓA & ĐA DẠNG SINH HỌC

Đề: Dựa vào các bằng chứng tiến hóa, các thuyết tiến hóa, hãy xác định mức độ tiến hóa của đàn ông so với các loài sinh vật khác, đưa ra dự báo cho sự tiến hóa này

Thời gian: ko hạn chế thời gian

Thí sinh được phép sử dụng tất cả các tài liệu có liên quan

Bài làm

■Đa số phòng của đàn ông và chuồng heo là 1 ví dụ điển hình cho cơ quan tương tự=> 2 loài có xu hướng tiến hóa giống nhau
■Còn bộ não của đàn ông và cá heo là 1 ví dụ cho cơ quan tương đồng. khi cá heo có xu hướng tiến hóa, trở thành loài vật thông minh nhất thì bộ não của đàn ông có xu hướng trở thành vật trang trí cho hộp sọ

=>mức độ tiến hóa:ngang ngửa với heo vá thấp hơn cá heo ;))

■ Theo nhiều nghiên cứu gần đây dự báo rằng: vài ngàn năm nữa có thể NST Y sẽ bị thái hóa hoàn toàn, khả năng sống sót của đàn ông sẽ rất thấp. Phân tích trên thuyết chọn lọc tự nhiên: đàn ông có khả năng thích nghi, sống sót kém hơn phụ nữ, nên bị CLTN đào thải. có nghĩa là phụ nữ có xu hướng tiến hóa hơn đàn ông. Trong tương lai có thể ko cần tới sự có mặt của đàn ông trong quần thể người nữa.
■Theo thứ tự ưu tiên trong xã hội của phương Tây: trẻ em->phụ nữ->con chó->đàn ông. Nghe có vẻ bất hợp lý nhưng ta tìm hiểu kỹ thì đây có thể là thứ tự tiến hóa về sau. Khi loài chó (chó nhà) luôn tiến hóa theo hướng tăng khả năng làm chủ qúy mến (đặc biệt là phụ nữ). Những cá thể nào đc chủ yêu thương hơn thì khả năng sống sót của nó sẽ cao hơn=>đc CLTN củng cố. Song, cùng yếu tố trên, nhưng đối với Đàn ông. Cá thể nào đc nhiều ng (đặc biệt là phụ nữ) yêu mến thì khả năng sống sót sẽ rất thấp. thường ko thể tồn tại trong quần thể=>bị CLTN đào thải. Từ phân tích trên ta có thể xác định lại mức độ tiến hóa.
■Còn theo phương Đông quan niệm: “làm trai thì trí tại 4 phương”: có nghĩa là đàn ông chân chính cần ra ngoài nhiều, làm việc lớn. “thân gái thì tề gia, nội trợ”:là phụ nữ thì phải ở nhà, chăm sóc nhà cửa gia đình. Theo sơ đồ tiến hóa hiện nay, ta nhận thấy rằng, tiến hóa lại có xu hướng là những thứ ở bên trong sẽ tiến hóa hơn so với khi ở ngoài (VD:bí tử (hạt kín) tiến hóa hơn so với khỏa tử( hạt trần), thụ tinh trong tiến hóa hơn so với thụ tinh ngoài). Vậy theo quan niệm trên, ta cũng nhận thấy đc mức độ tiến hóa giữa 2 giới

=>tuy khác nhau về quan niệm, nhưng cả phương đông và phương Tây đều cùng chung 1 dự báo xu hướng tiến hóa cho đàn ông.

PS: những nghiên cứu đưa ra đều có thật, ai ko tin có thể google search. Tôi hoàn toàn KHÔNg chịu bất kỳ trách nhiệm cho những j tôi viết ở trên. :pirat:

Loading

quà tết cho con trai nè :D I_icon_minitimeMon Jan 31, 2011 11:00 am
Thành viên mới
baovulehoa

Bài gửiTiêu đề: đúng là vớ vẩn

thế giới không có đàn ông thì lấy ai mà sinh sản,chẳng lẽ bạn tưởng đây là nữ nhi quốc ah.đàn ông tệ vậy mà khối cô tự tử vị thất tình đó.spam gà. :shock: :shock:

Loading

quà tết cho con trai nè :D I_icon_minitimeTue Feb 08, 2011 2:50 am
hienkhoa
Lớp 4
hienkhoa

Sinh nhật : 24/02/1991
Sinh nhật : 24/02/1991

Bài gửiTiêu đề: Phản biện lại món quà của Cám

Mặc kệ mấy chỉ ở trên tự kỉ với niềm tin đó đi quà tết cho con trai nè :D 668421 . Ko biết mình có kém tiến hóa gì gì đó ko nhưng làm đàn ông sướng hơn nhiều, biết vậy dc òi, còn chiện kia xa vời quá, ngồi đó mà mơ lol!

Và sau đây là các phản biện:

1. phòng của đàn ông thời nay gọn gàng đủ xài chứ ko như chuồng heo đâu. thiệt ra ko phải là tụi tui làm biếng dọn mừ tại vì biết có mấy chị dọn rùi nên tụi tui tập trung lo "chiện lớn", cũng là kiếm cái ăn cái mặc cho mấy chị chứ đâu quà tết cho con trai nè :D 115825 Với lại nhiều khi lo chiện lớn, hay nói gọn là theo đuổi đam mê nên chả bận tâm chiện dọn phòng

2. phụ nữ cứ than vãn đàn ông ko hỉu phụ nữ rồi cứ thế mừ bảo não bộ kém phát triển. thử nghĩ coi, tụi tui lo làm ăn kiếm tiền về cho chị em cũng đã mệt lắm rùi, não người cũng có giới hạn thui, mún gì thì nói thẳng ra tí để dễ hỉu hơn, cứ ở đó ậm ừ bóng gió, ở ngoài lo suy tính đối phó đã mệt rùi, mưu mô chém giết nhau ngày càng thâm hiểm, thế mà về bắt phải đoán ý mấy chị nữa thì sao chịu nổi cơ chứ. Với lại mấy chị cũng có hỉu hết dc tụi tui đâu mà nói.

Còn về tài năng hử, hiện những người giỏi về trí óc trên TG vẫn là đàn ông chiếm ưu thế đó thôi. quà tết cho con trai nè :D 439368

3. vụ này tui ko rành, nhưng biết đâu là 2 loại NST cùng ngắn đi, nhưng NST Y vốn ngắn nên khả năng biết mất cao hơn. có thể tụi tui ko sống dai như mấy chị (sống lâu mà ko làm dc gì cũng như ko), nhưng hầu hết tụi tui đều là chỗ dựa của mấy chị đó thôi, ko lẽ tiến hóa hơn là bị yếu đi à?? hơ hơ

4. thứ tự đó chả phản ánh dc gì ngoài việc thể hiện sự-hy-sinh-cao-cả của đàn ông chúng tui cả. này nhé, khi gặp nguy hiểm, ưu tiên trẻ em thoát trước, đến phụ nữ, đến chó rồi mới đến chúng tui. vì một lẽ đơn giản, chúng tui tin rằng mình đủ mạnh mẽ để nếu có gì xảy ra thì vẫn đủ sức chống chọi mà vượt qua dc, nên chúng tui hy sinh bản thân, nhường sự sống cho những gì yếu hơn chúng tui, là các bạn đấy.

Có phải tự nhiên bảo chúng tui nhường sự sống cho những gì tiến hóa hơn hay ko thì chả biết, chỉ biết là "kẻ mạnh phải giúp đỡ và bảo vệ kẻ yếu", vì thế mà thứ tự đó được đưa ra để đánh giá người đàn ông nào mạnh mẽ và người nào yếu đuối.

5. Dân gian ta có câu: "Đi cho biết đó biết đây, ở nhà với mẹ biết ngày nào khôn" và chiếu theo việc "đàn ông ra ngoài làm chiện lớn, phụ nữ ôm bếp trong nhà" cũng đủ thấy ai bản lĩnh và thông minh hơn ai rồi, nên việc bên trong tiến hóa hơn bên ngoài là quá khập khiểng khi so sánh với trường hợp này.

Vì thế mà xu hướng thời nay chị em phụ nữ càng ngày càng ra ngoài "lo việc nước" nhiều hơn là "đảm việc nhà", nếu nói như bạn thì phụ nữ cũng đang "thoái hóa" rồi sao?? quà tết cho con trai nè :D 881319

Đó là phản biện của tui thui, phe kia ko ưng thì cứ ngồi đó mừ mơ với mộng đi nhé. Dù sao thì cũng nhờ vậy mà các chị làm chúng tui iu các chị ấy chớ, quy luật bù trừ mừ quà tết cho con trai nè :D 79575

Loading

quà tết cho con trai nè :D I_icon_minitimeFri May 06, 2011 11:01 am
Quang__dung
Thành viên mới
Quang__dung

Bài gửiTiêu đề: Re: quà tết cho con trai nè :D

Cảm ơn bạn vì bài viết hết sức tâm huyết, giàu tính giáo dục và rất cảm động.

Loading

quà tết cho con trai nè :D I_icon_minitime
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: quà tết cho con trai nè :D

Loading

quà tết cho con trai nè :D

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang